>  หน้ากระดานข่าวหลัก เว็บบอร์ดเดิม สมัครสมาชิก เข้าระบบ     สมัครสมาชิกสมัครสมาชิก  สมัครสมาชิกข้อมูลส่วนตัว    ค้นหา     รายนามสมาชิก 
 ตอบกระทู้ ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป   ชื่อกระทู้ กาวอะไรใช้ติดเสริมพื้นยางรองเท้าครับ
ผู้ส่ง ข้อความ
thada

ผมจำได้ว่าในเวปบอร์ดเคยมีพูดถึงว่าพื้นรองเท้าด้านนอก เวลาที่มันสึกมากๆ สามารถตัดแผ่นยางมาติดได้
แต่ผมค้นไม่เจอ เลยขอตั้งกระทู้ใหม่เพื่อเรียนถามท่านผู้รู้ครับว่า
1. ยางที่ใช้มาปะควรเป็นยางอะไรครับ เป็นยางในรถจักรยานได้ไหมครับ
2. กาวที่ใช้ควรใช้กาวอะไรคับ

ขอขอบคุณครับ
กลับไปข้างบน
ตอบ : พย. 01, 2010 2:14 pm   ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ซ่ง

อืมม์ อันนี้ต้องรอให้ ลุงกฤตย์ ผู้เชี่ยวชาญมาตอบ

ปกติเวลาพื้นรองเท้าวิ่งชั้นนอก (out sole) หลุด
ผมจะใช้กาวร้อน (กาวตราช้าง) ติดครับ

ซื้อขวดใหญ่ของจีนแดง 20 ml. ตามคลองถม ร้านอมร ขวดละ 20 บ.
คุ้มกว่าแบบหลอดเล็ก ๆ ครับ คุณภาพก็ไม่ได้ต่างกันมากนัก

และสังเกตได้อย่างนึงว่า กาวพวกนี้มักแพ้น้ำ
คือเวลาเอารองเท้าที่เคยซ่อมพื้นด้วยกาว ไปวิ่งเหยียบน้ำที่นองพื้น

กลับมาบ้านแล้ว พื้นรองเท้ามักจะเปิดอีกครับ แต่ถ้าไม่โดนน้ำ
ก็อยู่ได้นานหลายเดือนทีเดียว
ตอบ : พย. 01, 2010 5:22 pm  ส่งอีเมล์ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
thada

ผมกะลังจะติดครับ เป็นการติดยางกับยางครับ ไม่ใช่ส่วนที่เป็นโฟม
(NB 902 พื้นมีส่วนที่เป็นยางสีดำครับ)

เลยไม่แน่ใจว่าควรเอากาวอะไรติด เคยอ่านในเวปของเรานี่แหละครับ
แต่ผมสับสนระหว่าง กาวยาง กับ กาวช้าง(กาวร้อน) ครับ
ตอบ : พย. 01, 2010 5:34 pm   ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
noon

ผมใช้กาวยางตราหัวหมา(สุนัข) ถ้าต้องการติดแน่นแบบถาวรให้ทากาวที่ยางและพื้นรองเท้าตรงที่สึกทิ้งไว้5 ถึง 10 นาทีแล้วนำมาแปะติดกัน ถ้าต้องการติตชั่วคราวลอกออกได้ให้ทากาวที่ยางหรือพื้นรองเท้าอย่างเดียวทิ้งไว้5ถึง10 นาทีแล้วเอายางแปะ
ตอบ : พย. 01, 2010 7:23 pm   ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
southseas

ผมเคยมีปัญหารองเท้าที่ใช้ และเก่าเก็บพอเอามาใส่พื้นมันหลุดออกมาเป็นแผ่นๆ ส่วนที่ยังไม่หลุดก็เอามือแกะๆดูมันก็ลอนออกมาหมด จากพื้นยางโฟม กับยางรองที่สัมผัสถนนผิวเนื้อวัสดุ มันจะต่างกัน ตอนผลิดเขาใช้กาวและความร้อนอัด จนพื้นโฟมกับยางติดกันแน่น แต่ไม่ได้เป็นเนื้อเดียวกันนะครับ แรกๆที่ผมเจอรองเท้าพื้นหลุดอ้า (อายเขานะ แต่ทุกคนต้องเจอ) ลองกาวช้างก็เลอะเล็กน้อยติดได้ แน่นแต่ มันกรอบๆ วลาใส่รองเท้าเดิน พอชำนาญขึ้นใช้กาวช้างแบบเจลทาแล้วอัดไว้สิบห้านาที ติดสนิทวิ่งได้อีกหลายเดือน แต่ระยะหลังไปร้านซ่อมรองเท้าข้างถนน เขาแนะนำกาวร้อน มันคล้ายๆกาวช้างแต่เรียกกาวร้อนเพราะเวลาติดมันจะอุ่นๆที่ผิวสัมผัส ข้อดีกาวร้อนคือถูกกว่า ปริมาณมากกว่าในขวดใหญ่ราคาเท่ากันกับกาวช้าง เวลาติดก็เหมือนกัน สามารถหยอดตามรอย ร่อง รอยต่อได้หมด ซึมเข้าทุกส่วน และไม่ค่อยมีคราบแข็งๆใสๆให้เห็นแบบกาวช้าง ติดแล้วหาที่หนีบที่ขายตามร้านทั่วไป ล็อกให้แน่นสักครึ่งชั่วโมง สนิทเหมือนใหม่
ตอบ : พย. 02, 2010 10:38 am  ส่งอีเมล์ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
thada

ขอขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำแนะนำ
ตอนนี้ผมติดด้วยกาวยางครับ
วิ่งดู 2-3 วันแล้วครับ ไม่หลุดครับ :)
ตอบ : พย. 07, 2010 9:53 pm   ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
แสดงการตอบก่อนนี้:   
 ตอบกระทู้
ไปยัง:  
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ติดต่อ ThaiRunning.com ได้ที่ e-mail : thairunning@hotmail.com

Copyright thairunning.com Powerby bananasource.com